ಶಿರಸಿಯಲ್ಲಿ ‘ಸಪ್ತಕ’.. ಸಂಗೀತ.. ಸಂಧ್ಯಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ: ಭಾಗ-1

Share Button

Ranganna Nadagir

ದಿನಾಂಕ  13–02-2016 ರಂದು ಶನಿವಾರ ಸಾಯಂಕಾಲ 6-00 ಘಂಟೆಗೆ ,” ಸಪ್ತಕ” ಬೆಂಗಳೂರು  ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ  “ನಯನಾ  ಫೌಂಡೇಶನ್ “ಇವರ ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಸಂಗೀತಾಸಕ್ತರಿಗಾಗಿ ಶಿರಸಿಯ “ವಿದ್ಯಾಧಿರಾಜ್  ಕಲಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ “ಸುಂದರ   ಸಂಗೀತ  ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ  ಹಮ್ಮಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿತ್ತು. ಸುಸಜ್ಜಿತ ಸಭಾಂಗಣ, ವೇಳೆಗೆ ಸರಿಯಾಗಿ ದೀಪ ಬೆಳಗುವ ಮೂಲಕ   “ನಯನಾ ಫೌಂಡೇಶನ್ “ಶ್ರೀ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮತಿ ಡಾ . ಶಿವರಾಮ , ಡಾ  ರಮೇಶ ಹೆಗಡೆ , ಮತ್ತು “ಸಪ್ತಕ”ದ  ಸಂಚಾಲಕರಾದ , ಶ್ರೀ ಜಿ . ಎಸ್ . ಹೆಗಡೆಯವರು  ಸಂಗೀತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ   ಚಾಲನೆ  ನೀಡಿದರು.

ಶ್ರೀ ಜಿ. ಎಸ್ ,ಹೆಗಡೆಯವರು  ಮುಂದೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ  ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ತಾವು  2-16 ರಲ್ಲಿ  ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ “ಸಪ್ತಕವು ” ದಶಮಾನೋತ್ಸವಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸಿದ್ದು, ಸಪ್ತಕದ ಧ್ಯೇಯ , ಸದುದ್ದೇಶಗಳ ಕುರಿತಾಗಿ . ಚಿಕ್ಕ ಹಾಗು ಚೊಕ್ಕದಾದ   ವಿವರಣೆ  ನೀಡಿದ್ದು  ಸಭಿಕರಿಗೆ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಆಯಿತು.
Shirasi-Saptaka-1
.
ಮೊದಲ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ … ಬಾಲ ಪ್ರತಿಭೆ  ಮಾ. ” ಷಡ್ಜ  ಗೋಡಖಿಂಡಿ” ಯವರ ಬಾನ್ಸುರಿ ವಾದನ .

ಇವನ  ಅಜ್ಜ, ಪಂಡಿತ್ ವೆಂಕಟೇಶ್, ತಂದೆ  ಪಂಡಿತ ಪ್ರವೀಣ  ಅವರು ಕೊಳಲು  ವಾದನದಲ್ಲಿ ನಿಸ್ಸೀಮರು, ಅವರಿಂದ   ಮಾ.ಷಡ್ಜನಲ್ಲಿ  ಆನುವಂಶಿಕವಾಗಿ ರಕ್ತಗತವಾಗಿ, ಕೊಳಲು ವಾದನ ಹರಿದು ಬಂದಿದೆ,ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಾಸಿನವರೆಗೆ  ನಿರರ್ಗಳವಾಗಿ, ರಾಗ “ಪೂರಿಯಾ  ಕಲ್ಯಾಣ”  ಮತ್ತು  ” ಹಂಸಧ್ವನಿ ” ರಾಗಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಪಡಿಸಿದ  ರೀತಿ ಅಮೋಘ ಹಾಗು ವರ್ಣನಾತೀತ, ಉತ್ತಮ ತಬಲಾ ಸಾಥ್ ನೀಡಿದವರು ಕಲಾವಿದನ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ”ಪಂಡಿತ ಕಿರಣ ಗೋಡಖಿಂಡಿ” ಯವರು.

ಕೊಳಲು ವಾದನದ  ನಡುವೆ,  ರಾಗ  ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೆ ಏರಿದಾಗ , ಸಭಿಕರು  ಕರತಾಡನ  ಮಾಡಿದಾಗ  ಮಾ. ಷಡ್ಜ  ಸಭಿಕರಿಗೆ ನಮಿಸುವ  ಪರಿ, ಸಹ ವಾದಕರ ತಬಲಾ  ಪರಿಣತೆಗೆ   “ವಾಹವ್ವಾ , ಕ್ಯಾ ಬಾತ ಹೈ ”  ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದ  ಬಾಲಕನ  ರೀತಿ ನೋಡುತ್ತಾ  ಇದ್ದಾರೆ ಅವರ ತಂದೆ ಪಂಡಿತ ಪ್ರವೀಣ ಅವರ ಸಂಗೀತ ಸಭೆಗಳ   ನೆನಪುಗಳು ಬರ್ತಾ ಇದ್ದವು. ಶಿರಸಿಯ  ಸುಸಂಸೃತ  ಗಾನಪ್ರೀಯರು ,ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಆಸೀನರಾದ  ಗೋಪಿಕಾ ಸ್ವರೂಪಿ  ಸ್ತ್ರೀಯರನ್ನು ಮನಮೊಹಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ತನ್ನ ಕೊಳಲಿನ ಸುಮಧುರ ನಾದದೊಂದಿಗೆ  ಮರಳು ಮಾಡಿದ ” ಮಾ  ಷಡ್ಜ” ವೇದಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಬಾಲಕೃಷ್ಣ ನಂತೆ  ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತ ಇದ್ದ

Shirasi Sapthaka- Master Shadja Goldikimdi

ಮೂಲತಃ  ಧಾರವಾಡದವಾರದ  ಇವರೀಗ  ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ  ವಾಸಿಸುತ್ತ ಇದ್ದು ,  ಈಗ  ಷಡ್ಜ , ೧೦ನೇಯ ವರ್ಗದಲ್ಲಿ  ಅಬ್ಭ್ಯಾಸ  ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ.  ಈ ಬಾಲಕ ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಬುದ್ಧ  ಬಾನ್ಸುರಿ ವಾದಕನಾಗಿ    “ಗೋಡಖಿಂಡಿ” ಮನೆತನದ   ಕೀರ್ತಿ ಪತಾಕೆಯನ್ನು  ಹಾರಿಸಲಿ ಎಂದು  ಇಡೀ ಕರ್ನಾಟಕದ  ಜನತೆ ಶುಭ ಹಾರೈಸುತ್ತದೆ.
 ( ಭಾಗ 2 ರಲ್ಲಿ ಪಂಡಿತ ಸಂಜೀವ ಅಭ್ಯಂಕರರ ಗಾಯನ)
 
– ರಂಗಣ್ಣ  ನಾಡಗೀರ್, ಹುಬ್ಬಳ್ಳಿ 
.
 .

Leave a Reply

 Click this button or press Ctrl+G to toggle between Kannada and English

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Follow

Get every new post on this blog delivered to your Inbox.

Join other followers: