ಮಾನವರಹಿತ ವಿಮಾನ “ಮರುತ್ ಸಖಾ” ಪ್ರವರ್ತಕನ ಯಶೋಗಾಥೆ

Share Button


ವಿಮಾನವನ್ನು ಕಂಡು ಹಿಡಿದವರು ಯಾರು  ಎಂದು ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಕೇಳಿದರೆ ರೈಟ್ ಸಹೋದರರು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ರೈಟ್ ಸಹೋದರರಿಗಿಂತಲೂ ಮೊದಲು ಮಾನವರಹಿತ ವಿಮಾನವನ್ನು ಒಬ್ಬ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ವಾಂಸ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಎಂಬ ಸತ್ಯ ಸಂಗತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತೇ?

ಅಂದು ಅವರು ಡಿಸೆಂಬರ್ 17, 1903 ರಂದು ಉತ್ತರ ಕೆರೊಲಿನಾದ ಕಿಟ್ಟಿ ಹಾಕ್‌ನಿಂದ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ 4 ಮೈಲಿ (6 ಕಿಮೀ) ದೂರದಲ್ಲಿ ರೈಟ್  ಸಹೋದರರು ಫ್ಲೈಯರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಚಾಲಿತ, ಗಾಳಿಗಿಂತ ಭಾರವಾದ ವಿಮಾನದ ನಿರಂತರ ಹಾರಾಟವನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಇದನ್ನು ಈಗ ಕಿಲ್ ಡೆವಿಲ್ ಹಿಲ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ವಿಮಾನವನ್ನು ರೈಟ್ ಸಹೋದರರು ಹಾರಿಸಿದರು ಎಂದು ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ, ಆದರೆ ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ರೈಟ್ ಬ್ರದರ್ಸ್‌ಗಿಂತ 8 ವರ್ಷಗಳ ಮೊದಲು 1895 ರಲ್ಲಿ ಶಿವಕರ್ ಬಾಪೂಜಿ ತಲ್ಪಾಡೆ ಎಂಬ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ವಾಂಸರು ಈಗಾಗಲೇ ಮಾನವರಹಿತ ವಿಮಾನವನ್ನು ತಯಾರಿಸಿ ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಹಾರಿಸಿದ್ದರು.

ಶಿವಕರ್ ಬಾಪೂಜಿ ತಲ್ಪಾಡೆಯವರ ಕಥೆ
ಶಿವಕರ್ ತಲ್ಪಾಡೆ ಅವರು 1864 ರಲ್ಲಿ ಮುಂಬೈನ ಚಿರಾ ಬಜಾರ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರು ಸಂಸ್ಕೃತ , ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ವೇದಗಳ ವಿದ್ವಾಂಸರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ  ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಸರ್ ಜಮ್ಸೆಟ್ಜೀ ಜೀಜೀಭೋಯ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಆರ್ಟ್ (JJ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಆರ್ಟ್ಸ್) ನಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು.  30 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಶಿಕ್ಷಕ ಚಿರಂಜಿಲಾಲ್ ವರ್ಮಾ ಅವರ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತೀಯ ಏರೋನಾಟಿಕ್ಸ್ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಂಡರು. ಅವರು ಪ್ರಾಚೀನ ಏರೋನಾಟಿಕ್ಸ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸ್ವಾಮಿ ದಯಾನಂದ ಸರಸ್ವತಿ ಅವರ ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಓದಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದರು. ಈ ಗ್ರಂಥಗಳಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾದ ತಲ್ಪಾಡೆ ಅವರು ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿರುವ ವೈದಿಕ ವಿಮಾನವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ವೈದಿಕ ಸಂಸ್ಕೃತ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.  ತಲ್ಪಾಡೆಯವರು ತಮ್ಮ ಗುರುಗಳಾದ ಶ್ರೀ ಶಾಸ್ತ್ರಿಯವರಿಂದ ನೆರವು ಪಡೆದರು. ಶ್ರೀ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರು ವಿಮಾನದ ಆವಿಷ್ಕಾರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದರು.

ಮಾನವರಹಿತ ವಿಮಾನದ ಪ್ರವರ್ತಕ
ತಲ್ಪಾಡೆ ಮರ್ಕ್ಯುರಿ ಅಯಾನನ್ನು ಇಂಧನವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮಾನವರಹಿತ ವಿಮಾನವನ್ನು ರಚಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅವರು ವಿಮಾನಕ್ಕೆ  “ಮರುತ್ ಸಖಾ”  ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂದರೆ ಗಾಳಿಯ ಸ್ನೇಹಿತ. ಈ ವಿಮಾನವು ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಚೀನ ಹಾರುವ ಯಂತ್ರವಾದ ವಿಮಾನದಿಂದ ಪ್ರೇರಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ. 1895 ರಲ್ಲಿ, ತಲ್ಪಾಡೆ ಅವರು ನೂರಾರು ಜನಸಮೂಹದ ಮುಂದೆ  ಮುಂಬೈ ಬೀಚ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವಿಮಾನವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದರು.  ಈ ವಿಮಾನವು (ಮಾರುತ್ ಸಖಾ) ಕೆಲವು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಹಾರಾಟವನ್ನು ನಡೆಸಿತು.  ಅದು ಸರಿಸುಮಾರು 1,500 ಅಡಿ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಹಾರಿ ನಂತರ ಭೂಮಿಗೆ ಬಿದ್ದಿತು. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಾಗಿ ಹಣದ  ಅವಶ್ಯಕತೆ ಕಾಡತೊಡಗಿತು. ಆದರೆ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಯಾವುದೇ ಸಹಾಯ ದೊರಕದಂತೆ ಮಾಡಿ  ಈತನ ಸಂಶೋಧನೆಯ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ಗೂಢಾಚಾರಿಗಳನ್ನು ನೇಮಿಸಿದರು.

ಕೊನೆಗೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಪಾದರಸದಿಂದ ಸ್ಫೋಟಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದೆ  ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿತು. ಭಾರತೀಯರು ಇಂತಹ  ಯಾವುದೇ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಮಾಡಲು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ  ಇಷ್ಟವಿರಲಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಗೆ ಮರ್ಕ್ಯುರಿ ಅಯಾನ್ ಎಂಜಿನ್ ಬಳಸಿ ವಿಮಾನಗಳು ಹಾರಬಲ್ಲವು ಎಂಬುದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲು ಜಗತ್ತು ಸಿದ್ಧವಿರಲಿಲ್ಲ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, 21 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಾಸಾ ಸಂಸ್ಥೆ  ಪಾದರಸ ಅಯಾನುಗಳನ್ನು ಇಂಧನವಾಗಿ  ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ.

ಈ ಮಹಾನ್ ಆವಿಷ್ಕಾರದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಅವರು ತಮ್ಮ ಇಡೀ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಪೇಟೆಂಟ್‌ ಆಗಲಿ , ಪುರಷ್ಕಾರವನ್ನಾಗಲಿ , ಮನ್ನಣೆ ಯನ್ನಾಗಲಿ ಪಡೆಯಲಿಲ್ಲ. ಮಾನವ ಜನಾಂಗದ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಪುನಃ ಬರೆಯುವ ಆವಿಷ್ಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡಿಪಾಗಿಟ್ಟ ಈ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ವಾಂಸನಿಗೆ ಹ್ಯಾಟ್ಸ್ ಆಫ್.

– ಸುರೇಂದ್ರ ಪೈ, ಹೊಸದುರ್ಗ

5 Responses

  1. ಉತ್ತಮ ಮಾಹಿತಿ ಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಲೇಖನ ಬರೆದ ನಿಮಗೆ ವಂದನೆಗಳು…

  2. ಶಂಕರಿ ಶರ್ಮ says:

    ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಮಾನವ ರಹಿತ ವಿಮಾನವನ್ನು ಹಾರಿಸಿದವರು ಭಾರತೀಯರು ಎಂಬುದು ಹೆಮ್ಮೆಯ ವಿಷಯ! ಹೊಸ ವಿಷಯವನ್ನು ಹೊತ್ತ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಲೇಖನ.

  3. ಪದ್ಮಾ ಆನಂದ್ says:

    ನಿಜಕ್ಕೂ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಅವುಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ದಾಖಲಿಸದಿದ್ದರೆ ಇಂತಹ ಅಪಚಾರಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತವೆ. ಭಾರತೀಯರಾದ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಹೆಮ್ಮೆ ಪಡುವಂತಹ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದ ಲೇಖನಕ್ಕಾಗಿ ಅಭಿನಂದನಗಳು.

Leave a Reply

 Click this button or press Ctrl+G to toggle between Kannada and English

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Follow

Get every new post on this blog delivered to your Inbox.

Join other followers: